ਡਾਰਵਿਨ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ਨੂੰ ਸਿਲੇਬਸ ‘ਚੋਂ ਕੱਢਣ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦੀ ਨਿਖੇਧੀ

ਪੀ.ਐਸ.ਯੂ. ਵੱਲੋਂ ਸਤਿਆਪਾਲ ਸਿੰਘ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦੀ ਨਿਖੇਧੀ
ਮਾਮਲਾ ਡਾਰਵਿਨ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ਨੂੰ ਸਿਲੇਬਸ ‘ਚੋਂ ਕੱਢਣ ਦਾ
-ਪੰਜਾਬੀਲੋਕ ਬਿਊਰੋ
ਪੰਜਾਬ ਸਟੂਡੈਂਟਸ ਯੂਨੀਅਨ ਨੇ ਕੇਂਦਰੀ ਕੈਬਨਿਟ ਮੰਤਰੀ ਸਤਿਆਪਾਲ ਸਿੰਘ ਵੱਲੋਂ ਚਾਰਲਸ ਡਾਰਵਿਨ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ‘ਜੀਵ ਦੀ ਉਤਪਤੀ’ ਨੂੰ ਵਿਗਿਆਨਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗਲਤ ਕਹਿਣ ਅਤੇ ਸਕੂਲੀ ਸਿਲੇਬਸ ‘ਚੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਦੇ ਦਿੱਤੇ ਬਿਆਨ ਦੀ ਸਖਤ ਨਿਖੇਧੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਪ੍ਰੈਸ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਬਿਆਨ ਰਾਹੀਂ ਸੂਬਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ, ਜਨਰਲ ਸਕੱਤਰ ਪ੍ਰਦੀਪ ਕਸਬਾ, ਪ੍ਰੈਸ ਸਕੱਤਰ ਮੰਗਲਜੀਤ ਪੰਡੋਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੇਂਦਰ ‘ਚ ਭਾਜਪਾ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਆਉਣ ‘ਤੇ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਤਰਕ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਕਵੀ, ਪ੍ਰਗਤੀਸ਼ੀਲ ਲੇਖਕਾਂ ਨੂੰ ਸਕੂਲੀ ਸਿਲੇਬਸ ‘ਚੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਲਗਾਤਾਰ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪਾਸ਼ ਦੀ ਕਵਿਤਾ ‘ਸਭ ਤੋਂ ਖਤਰਨਾਕ’, ਉਰਦੂ ਅਤੇ ਫ਼ਾਰਸੀ ਦੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ, ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਹੱਕਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੇਖ, ਮਿਰਜ਼ਾ ਗਾਲਿਬ ਆਦਿ ਨੂੰ ਸਿਲੇਬਸ ‘ਚੋਂ ਕੱਢਣ ਦੇ ਲਈ ਕਹਿ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਇਤਿਹਾਸ ਨੂੰ ਤੋੜ-ਮਰੋੜ ਕੇ, ਜੋਤਿਸ਼ ਨੂੰ ਲਾਜ਼ਮੀ ਪੜਾਉਣ, ਅੰਧ-ਵਿਸ਼ਵਾਸ਼ ਪ੍ਰਚਾਰਣ ਵਾਲੇ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਸਕੇ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਇਹ ਵਿਗਿਆਨ ਦਾ ਦਿੱਤਾ ਖਾਂਦੇ-ਪੀਂਦੇ ਹਨ, ਦੇਖਦੇ ਹਨ ਪਰ ਉਸੇ ਨੂੰ ਹੀ ਭੰਡਦੇ ਹਨ। ਕੱਲ ਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਕਹਿਣਗੇ ਕਿ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿਗਿਆਨਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗ਼ਲਤ ਹੈ। ਅੱਜ ਅੱਤ ਦਰਜੇ ਦਾ ਅੰਧ-ਵਿਸ਼ਵਾਸ਼ ਟੀ.ਵੀ. ਚੈਨਲਾਂ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਸ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਬੋਲਣ ਦੀ ਬਜਾਏ ਵਿਗਿਆਨ ਨੂੰ ਗ਼ਲਤ ਸਾਬਿਤ ਕਰਨ ਤੁਰੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਸਕੂਲੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਜਿਨਾਂ ਵਿਗਿਆਨਕ ਨਜ਼ਰੀਏ ਨੂੰ ਅਪਣਾਉਦਿਆਂ ਅੱਗੇ ਵਧਣਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਉਨਾਂ ਦੇ ਦਿਮਾਗਾਂ ‘ਚ ਪਿਛਾਖੜੀ ਵਿਚਾਰ ਭਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਨਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਜੱਥੇਬੰਦੀ ਡਾਰਵਿਨ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ਤੇ ਹੋਰ ਵਿਗਿਆਨਕ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸ ਨੂੰ ਤੋੜ-ਮਰੋੜ ਕੇ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਵਿਰੁੱਧ ਸਮੂਹ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰਨ ਦਾ ਸੱਦਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।

ਚਾਰਲਸ ਡਾਰਵਿਨ ਦੀ ਮਨੁੱਖ ਦੀ ਉਤਪਤੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸਿਧਾਂਤ ‘ਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਸੱਤਿਅਪਾਲ ਸਿੰਘ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਟਿੱਪਣੀ ਉਤੇ ਕਈ ਭਾਰਤੀ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਅਸਹਿਮਤੀ ਜਤਾਈ ਹੈ। ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਡਾਰਵਿਨ ਦੀ ਇਸ ਥਿਓਰੀ ਨੂੰ ਵਿਗਿਆਨੀ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਗਲਤ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਭਾਰਤੀ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਹ ਬਿਆਨ ਕਿਸੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਆਧਾਰ ਦੇ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਨਾਲ ਹੀ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਮੰਤਰੀ ਦੀ ਉਸ ਮੰਗ ਉਤੇ ਵੀ ਵਿਰੋਧ ਜਤਾਇਆ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿਚ ਸਕੂਲ ਅਤੇ ਕਾਲਜ ਦੇ ਕੋਰਸ ਵਿਚ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦੀ ਗੱਲ ਕਹੀ ਗਈ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਕੋਈ ਵੀ ਕਦਮ ਪਿੱਛੇ ਦੇ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਮਨੁੱਖ ਸੰਸਾਧਨ ਵਿਕਾਸ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਸੱਤਿਅਪਾਲ ਸਿੰਘ ਨੇ ਇਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਡਾਰਵਿਨ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਵਿਕਾਸ ਦਾ ਸਿਧਾਂਤ ਗਲਤ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਸਾਡੇ ਪੂਰਵਜਾਂ ਨੇ ਇਸਦਾ ਕਿਤੇ ਵੀ ਜਿਕਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਕ ਬਾਂਦਰ ਨੂੰ ਮਨੁੱਖ ਵਿਚ ਬਦਲਦੇ ਹੋਏ ਵੇਖਿਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਡਾਰਵਿਨ ਦਾ ਸਿਧਾਂਤ ਵਿਗਿਆਨੀ ਨਜ਼ਰ ਨਾਲ ਗਲਤ ਹੈ। ਇਸਨੂੰ ਸਕੂਲ ਅਤੇ ਕਾਲਜ ਦੇ ਕੋਰਸ ਵਿਚ ਬਦਲਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਧਰਤੀ ਉਤੇ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ ਉਹ ਮਨੁੱਖ ਹੀ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਸੀ, ਸਾਡੇ ਪੂਰਵਜਾਂ ਸਮੇਤ ਕਿਸੇ ਨੇ ਵੀ ਲਿਖਤੀ ਜਾਂ ਜ਼ਬਾਨੀ ਤੌਰ ਉਤੇ ਨਹੀਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਕ ਬਾਂਦਰ ਨੂੰ ਮਨੁੱਖ ਵਿਚ ਬਦਲਦੇ ਹੋਏ ਵੇਖਿਆ। ਅਸੀਂ ਜੋ ਵੀ ਕਿਤਾਬਾਂ ਪੜ੍ਹੀਆਂ ਹਨ ਜਾਂ ਦਾਦੀ – ਨਾਨੀ ਦੁਆਰਾ ਸਾਨੂੰ ਸੁਣਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਵਿਚ ਕਿਤੇ ਵੀ ਇਸਦਾ ਜਿਕਰ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਸਿੰਘ ਦੇ ਇਸ ਬਿਆਨ ਉਤੇ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਭਾਰਤ ਦੀ ਤਿੰਨ ਵਿਗਿਆਨ ਅਕਾਦਮੀਆਂ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਵਿਗਿਆਨੀ ਆਧਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ, ਹੌਲੀ ਵਿਕਾਸ ਦਾ ਸਿਧਾਂਤ ਜਿਸਦੇ ਜਰੀਏ ਡਾਰਵਿਨ ਨੇ ਅਤਿਅੰਤ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਯੋਗਦਾਨ ਦਿੱਤੇ ਹਨ, ਉਹ ਸਭ ਠੀਕ ਹਨ। ਲਗਾਤਾਰ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਤੱਥਾਂ ਵਿਚ ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵਿਗਿਆਨੀ ਵਿਵਾਦ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਇਕ ਅਜਿਹਾ ਵਿਗਿਆਨੀ ਸਿਧਾਂਤ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹੇ ਕਈ ਭਵਿੱਖਵਾਣੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਾਰ – ਵਾਰ ਪ੍ਰਯੋਗਾਂ ਅਤੇ ਨਿਰੀਖਣਾਂ ਦੇ ਜਰੀਏ ਪੁਸ਼ਟੀ ਹੋਈ ਹੈ।