ਮੱਥਾ ਟੇਕਣ  ਦੀ ਬਜਾਇ ਸਿੱਖ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਤੱਥਾਂ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ 

-ਪੰਜਾਬੀਲੋਕ ਬਿਊਰੋ

ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਜਹਾਂਦਾਦ ਖਾਨ (26) ਨੌਜਵਾਨ ਖੋਜਕਾਰ ਜੋ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਖੈਬਰ ਪਖਤੂਨਖਵਾ ਪ੍ਰਾਂਤ ਵਿਚ ਹਜ਼ਾਰਾ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਹੈ, ਨੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਵਿਚ ਸਿਰਫ ਮੱਥਾ ਟੇਕਣ ਲਈ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਨਾ ਜਾਣ ਦੀ ਬਜਾਇ, ਉਥੇ ਸਿੱਖ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਤੱਥਾਂ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਹੈ।  ਜਹਾਂਦਾਦ ਖਾਨ   ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿੱਖ ਕੇਵਲ ਪੰਜਾ ਸਾਹਿਬ ਅਤੇ ਨਨਕਾਣਾ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਹੋਰ ਵੀ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਸਿੱਖ ਇਤਿਹਾਸ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਤੱਥ ਮੌਜੂਦ ਹਨ। ਖਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਇੰਨੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜੰਗਾਂ, ਕਿਲੇ ਅਤੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਖਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕੰਮ ਲਈ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ, ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਦੁਆਰਾ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿੱਖ ਦੇ ਮਹਾਨ ਸਿਧਾਂਤ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਨਲਵਾ ਤੋਂ ਸਿੱਖਣ ਲਈ ਸੰਸਾਰ ਦਾ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਸਾਧਨ ਹੈ।  “ਮੇਰੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਸਾਨੂੰ ਇਹ ਦੱਸਦੇ ਸਨ ਕਿ ਸਾਡਾ ਘਰ ਇਕ ਸਿੱਖ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਜੋ ਇਕ ਮਹਾਨ ਸਿੱਖ ਫੌਜ ਦੇ ਕਮਾਂਡਰ ਸਨ, ਜਿਸ ਨੇ ਮੈਨੂੰ ਨਲਵਾ ਬਾਰੇ ਹੋਰ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕਰਨ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕੀਤਾ। ਮੇਰੀ ਯਾਤਰਾ ਤੇ ਮੈਂ ਇਹ ਸਿੱਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਮੇਰੀ ਜੜ੍ਹਾਂ ਨੇ ਹੋਰ ਸਿੱਖ ਵਿਰਸੇ ਦੇ ਨਾਲ ਮਹਾਨ ਕਥਾਵਾਂ ਜਿਵੇਂ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਨਲਵਾ ਅਤੇ ਮਹਾਰਾਜਾ ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨਾਲ ਮੈਨੂੰ ਜੋੜਿਆ।” ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੈਂ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ, ਖ਼ਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕਰਨੀ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਉਹ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਥਾਨਾਂ’ ਤੇ ਆਉਣ। ਸਥਾਨਕ ਆਬਾਦੀ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਦਾ ਕੋਈ ਬਦਲ ਨਹੀਂ ਹੈ।ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਰਾਜਵੰਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ “ਅਸੀਂ ਜਹਾਂਦਾਦ ਦੇ ਨਲਵਾ ਲਈ ਜਨੂੰਨ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਵੇਖ ਕੇ ਖੁਸ਼ ਹਾਂ ਕਿ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਹਜ਼ਾਰਾ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਬਿਹਤਰ ਸਮਝ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੀ ਸਾਡੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਹੈ, ਅਸੀਂ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਕੰਮ ਨੂੰ ਸਾਰੇ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਿੱਖ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ। ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਰਾਜਵੰਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ “ਨਲਵਾ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਲਈ ਇਕ ਮਹਾਨ ਰੋਲ ਮਾਡਲ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨੂੰ ਰਚਨਾਤਮਕ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ। ਸਿੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ, ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਦੇ ਲੋਕ ਸਮੁੱਚੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਬਿਹਤਰ ਵਾਤਾਵਰਣ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਲਈ ਨਲਵਾ ਦੇ ਜੀਵਨ ਦੇ ਸੁਰਾਗ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ।”